JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 2483

DAR ES SALAAM.
Kumb. Na. AC260/264/01/22

WARAKA WA MAENDELEO YA UTUMISHI NA. 2 WA MWAKA 2013

MIUNDO YA UTUMISHI YA KADA YA WATEHAMA CHINI YA
WIZARA YA MAWASILIANO, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

1.0 UTANGULIZI

Miundo ya Macndelco ya Utumishr ya Maopereta wa Kompyuta na
Wachambuzi Mifumo ya Kompyuta ilireckebishwa kwa mara ya mwisho
kwa Waraka wa Macndelco ya Utumishi Na. 14 wa Mwaka 2002 chini ya
Wizara ya Fedha. Marckebisho hayo yalifanyika wakati ambapo Wizara
ya I'edha ilikuwa 1nasimamia Maopereta wa Kompyuta na Wachambuzi
wa Mifumo ya Kompyuta. Kutokana na maendeleo yaliyotokea katika
Teknolojla ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), Muundo wa
Maopereta wa Kompyuta na Wachambuzi wa Mifumo ya Kompyuta,
umconekana kutokidhi mahitaji ya sasa. Aidha, kutokana na ongezeko la
mahitajl ya mbinu mpya za utendajn zenye tija na ufanist katika Wizara,
Idara na Taasist mbalimbali ndani ya Serikali, imeconekana upo umuhimu
wa kuwa na wataalam waliobobea katika fant mbalimbali za TEHAMA
watakaokidhi haja na majukumu katika sekta mbalimbali. Fant hizo
zinahusisha wataalam waliobobea katika maeneo ya Teknolojia ya Data,
Tecknolojia ya Usalama wa Mifumo ya TEHAMA, Teknolojia ya
Programu tumizi, Programu za Kompyuta, Teknolojia ya Tovuti na
Mediaanuali na pia wataalam wa kutoa msaada wa kiufundi kwa

watumiajt wa TEHAMA katika Wizara, Idara na Taasisi mbalimbali za
Serikali.



2.0

3.0

SABABU ZA MABADILIKO
Kutokana na maendelco yaliyotokca katika taaluma ya Sayansi na
Teknolojia, Miundo ya utumishi iliyopo ya Maopereta wa Kompyuta na
Wachambuzi wa Mifumo ya Kompyuta haikidhi mahitaji ya sasa ya
wataalam wa TEHAMA kwa kuwa miundo hiyo haiwatambui wataalam
waliobobea katika fani zifuatazo ambazo awali hazikuwcepo:
a) Usimamizi wa Mifumo ya Data za Kiclektroniki (Databasc
Administration);
b) Usimamizi wa Usalama wa Mifumo ya TEHAMA (Computer
Systems Sccurity);
¢) Usimamizi wa Miundombinu ya Mifumo ya TEHAMA (Nectwork
Administration);
d) Usimamizi wa Teknolojia za Tovuti na Media anuair (Web and
Multimedia Technology Administration);
¢) Usimamizi wa Programu tumizi za Kompyuta (Computer
Applications);
i) Uandishi wa Programu za Kompyuta (Computer Programming);
¢) Usimamizi wa Mifumo ya TEHAMA (Computer System
Administration);

h) Uchambuzi wa Mifumo ya Kompyuta (Computer System
Analysis).

MABADILIKO

Kwa kuzingatia kuhuishwa kwa miundo ya macndclco ya utumishi ya

Maopereta wa Kompyuta na Wachambuzi wa Mifumo ya Kompyuta na

mazingira ya sasa, miundo hiyo itakuwa chini ya Wizara ya Mawasiliano,

Sayansi na Tcknolojia na kutakuwa na mabadiliko yatuatayo:

a) Muundo wa Utumishi wa Maopereta wa Kompyuta unaborcshwa ili
kuuwekea majukumu yanayoendana na mahitaji ya sasa;

b) Muundo wa Utumishi wa Afisa TEHAMA Wasaidiz1 (Assistant ICT
Officers) unaongezwa ili kuwapa fursa watumishi waliojiendeleza
katika ngazi ya Stashahada katika fani ya TEHAMA kuajiriwa; na

c) Muundo wa Utumishi wa Wachambuzi wa Mifumo ya Kompyuta
(Computer System Analysts) unaboreshwa kwa kunyumbulisha tfani
mbalimbali zinazohusika na TEHAMA na kuwa Muundo wa Afisa
TEHAMA (ICT Officer). Watumishi waliokuwa katika muundo huu



4.0

5.0

6.0

wataitwa Maafisa TEHAMA. Aidha, kutokana na tofauti ya fani
z1lizoainishwa katika kada ya Afisa TEHAMA, watumishi husika
watabadilishwa baada ya kupata ridhaa yao kulingana na kazi

wanazofanya.

SIFA NA UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA
VYEO KWA MAOPERETA WA KOMPYUTA, MAAFISA
TEHAMA WASAIDIZI NA MAAFISA TEHAMA

Kwa mujibu wa Scra ya Mencjimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma
yva mwaka 2008 vifungu 4.2, 4.3 na 4.4, kuajiriwa au kupanda daraja
kutazingatia sifa za msingi zilizotajwa katika miundo ya utumishi, stadi,
ujuzi wa kazi na haiba. Kupandishwa cheo kutafuata sifa na utendaji kazi

pamoja na kuwepo kwa nafast na tkama iliyoidhinishwa na kutengewa
fedha.

NYONGEZA ZA MWAKA ZA MISHAHARA

Nyongeza za mwaka za mishahara zitatolecwa kwakuzingatia utendayji
mzuri wa kazi wenye kufikia malengo yanayopimika. Maafisa ambao
watahudhuria mafunzo ya muda usiopungua kipindi cha mwaka mmoja
na kutunukiwa Shahada ya Uzamili, Stashahada ya Uzamili na Shahada
ya Uzamivu (Masters, Postgraduate Diploma na Doctor of Philosophy)
katika fani inayohusika na kazi, watapewa nyongeza mbili za mshahara
kuanzia tarche wanapopata sifa hizo. Hata hivyo, nyongeza za
mshahara zitakazotolewa hazipasiifi kuvuka ukomo (Bar) wa ngazi

ya mshahara aliyopo mtumishi.

NIDHAMU

Mamlaka ya nidhamu kwa kada za WATEHAMA itakuwa ni ile
iliyotajwa katika Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002
(Public Service Act No. 8, 2002) na kama 1livyorekebishwa na Sheria Na.
18 ya mwaka 2007 (Public Service (Amendment) Act, 2007) na Kanuni
za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 (Public Service Regulations,
2003), Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004
(Employment and Labour Relations Act, 2004) na Kanuni za Kudumu za

Utumishi wa Umma (Standing Orders) toleo la mwaka 2009, kulingana
na cheo cha mhusika.



7.0

3.0

VYEO NA NGAZI ZA MISHAHARA

Chint ya miundo hii vyeo na ngazi za mishahara zitakuwa kama
1fuatavyo:

NYONGEZA 1

Muundo wa Utumishi wa Maopercta wa Kompyuta (Computer

Operators):
1. Opecreta wa Kompyuta Msaidizi - (TGS B)
11.  Opereta wa Kompyuta Daraja la I1 - (TGS ©)
1. Opereta wa Kompyuta Daraja la | - (TGS D)
1v.  Operecta wa Kompyuta Mwandamizi - (TGS E)
v. Opereta wa Kompyuta Mkuu - (TGS F)

NYONGEZA 11
Muundo wa Utumishi wa Maafisa TEHAMA Wasaidizi (Assistant ICT
Officers):

1.  Afisa TEHAMA Msaidizi Daraja la 11 - (TGS )
1.  Afisa TEHAMA Msaidizi Daraja la | - (TGS D)
i, Atfisa TEHAMA Msaidizi Mwandamizi - (TGS E)
1v.  Afisa TEHAMA Msaidizi Mkuu Daraja la Il - (TGS I')

v. Aflisa TEHAMA Msaidizi Mkuu Daraja la | - (TGS Q)

NYONGEZA 111
Muundo wa Utumishi wa Maafisa TEHAMA (ICT Officers)

1. Afisa TEHAMA Daraja la Il - (TGS L)
1. Alisa TEHAMA Daraja la | - (TGS IY)
1.  Afisa TEHAMA Mwandamizi - (TGS G)
v.  Afisa TEHAMA Mkuu Daraja la 11 - (TGS H)
v. Afisa TEHAMA Mkuu Darajalal - (TGS

UTEKELEZAJI

Kufuatia kuhuishwa kwa miundo hii, waajiriwa wapya na watumishi

‘waliomo kazini wataingia katika vyco vipya kama ilivyoanishwa katika

majedwali Na.l, 2 na 3.




Jedwali Na. 1:

Kompyuta (Computer Operators)

Muundo wa Utumishi wa Kada ya Maopereta wa

Cheo cha Zamani Ngazi ya- Cheo Kipya Ngazi ya

Mshahara ya Mshahara

" | Zamani | Mpya
Opercta wa Kompyuta | TGS B Opercta wa 1GS B
Msaidizi . Kompyuta Msaidizi
Opcreta wa Kompyuta | TGS C Opcreta wa 1GS C
Daraja la |1 Kompyuta Daraja la
g
Opereta wa Kompyuta | TGS D Opereta wa TGS D
Daraja la | )  Kompyuta Daraja la |
Opercta wa Kompyuta | TGS E Opereta wa TGS E
Mwandamizi Kompyuta
. - Mwandamizi

Opcreta wa Kompyuta | TGS F Opereta wa TGS I
Mkuu Kompyuta Mkuu
Jedwali Na.2: Muundo wa Utumishi wa Kada ya Maafisa

TEHAMA Wasaidizi (Assistant ICT Officers)

Cheo Ngazi ya Mshahara
Atisa TEHAMA Msaidizi Daraja la IT TGS C
Afisa TEHAMA Msaidizi Daraja la | TGS D
Atisa TEHAMA Msaidizi Mwandamizi TGS E
Atfisa TEHAMA Msaidizi Mkuu Daraja la 1 TGS F
Atisa TEHAMA Msaidizi Mkuu Daraja | 1GS G
Jedwali Na. 3: Muundo wa Utumishi wa Kada ya Maafisa
TEHAMA (ICT Officers)
Cheo cha Zamani Ngazi ya Cheo Kipya Ngazi ya
Mshahara ya Mshahara
| Zamani Mpya
Mchambuzi wa TGS D Atisa TEHAMA TGS E
Mitumo ya Kompyuta Daraja la I1
Daraja la I1
Mchambuzi wa TGS E Atisa TEHAMA TGS F
Mitumo ya Kompyuta Daraja la |

Daraja |




| Mchambuz wa TGS I Afisa TEHAMA TGS G

Mitumo ya Kompyuta Mwandamizi
Mwandamizi
| Mchambuzi wa TGSG & H | Afisa TEHAMA TGS H
Mifumo ya Kompyuta Mkuu Daraja la II
Mkuu Daraja I1I & 11
Mchambuzi wa TGS I Afisa TEHAMA TGS |
Mifumo ya Kompyuta Mkuu Daraja |
Mkuu Daraja I

9.0 TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA

Miundo hin 1mejadiliva na kukubaliwa kwenye Kikao cha Baraza Kuu la
Watanyakazi katika Utumishi wa Umma katika mkutano wake uliofanyika
tareche 8 — 9 Julai, 2013 na itaanza kutumika tarche 1 Julai, 2014 chini ya Katibu
Mkuu wa Wizara yenyce dhamana ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia. Ofisi
ya Rais, Menejumentit ya Utumishi wa Umma 1nawajibika kuhakikisha kwamba
miundo hi 1natumika i1pasavyo. Aidha, Maafisa Masuuli wote wanapaswa
kushughulikia masuala ya ajira, nidhamu, maslahi na maendelco ya watumishi
wa kada zinazohusika kwa mujibu wa maclekezo ya miundo hii. Waraka huu

unafuta Nyongeza VI na VII za Waraka wa Macndeleo ya Utumishi Na. 14 wa
mwaka 2002, '

GEORGE D. YAMBESI
Katibu Mkuu (Utumishi)



NYONGEZA I

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAOPERETA WA KOMPYUTA
(COMPUTER OPERATORS)

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO

OPERETA WA KOMPYUTA MSAIDIZI - TGS. B

1).  Sifa za kuingilia moja kwa moja:
Kuajiriwa waliomaliza kidato cha nne au sita wenye Astashahada ya
mwaka mmoja ya masomo ya awali ya Kompyuta yanayojumuisha
Uendeshaji wa Kompyuta wa Msingi (Basic Computer Operations),
Programu Endeshi (Operating Systems) na Program Tumizi

(Applications Program) au Fundi Sanifu wa Kompyuta kutoka
kwenye Taasisi/Chuo kinachotambuliwa na Serikali.

11). Sifa za kuingilia waliomo kazini:
Kwa kubadilishwa cheo watumishi wa kada nyingine waliojipatia
sifa zilizotajwa katika aya ya 1(i).

). Kazi za kufanya:

a) Kuchambua taarifa zilizopo kwenye nakala ngumu ili ziwe
tayar1 kuingizwa kwenye mfumo wa kielektroniki,

b) Kuingiza taarifa kwenye mifumo ya TEHAMA,

c) Kuanzisha mchakato wa programu za mifumo ya TEHAMA,

d) Kuangalia mwenendo wa utendaji kazi wa mfumo wa
TEHAMA, '

e) Kutoa nakala ngumu na laini ya ripoti mbalimbali kutoka katika
mifumo ya TEHAMA,

f)  Kuhifadhi taarifa zinazoingizwa kwenye programu tumizi,

g) Kutunza kumbukumbu za kazi zilizofanyika katika programu
tumizi, na

h) Kusahihisha makosa yanayotokea katika taarifa zilizofanyiwa
mchakato katika programu za mifumo ya TEHAMA.



OPERETA WA KOMPYUTA DARAJA LA 11 - TGS, C

1)  Sifa za kuingilia moja kwa moja.
Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta kutoka
kwenye Taasist/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali wenye uzoefu

wa kazi wa muda usiopungua miaka mitatu (3) katika fani hizo.

11)  Sifa za kuingilia waliomo kazini:
Kupandishwa cheo Opereta wa Kompyuta Wasaidizi  wenye
utendajl mzurt wa kazi kulingana na Sera ya Mencjimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma waliopata sifa iliyoainishwa katika aya

2(1) na wenye uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka mitatu (3)
katika daraja hilo.

111) Kazi za kufanya:

a) Kuchambua taarifa mbalimbali zitakazoingizwa kwenye
mifumo ya TEHAMA,

b) Kutathmini mwenendo wa utendaji kazi wa mifumo,

c) Kufanya marekebisho vya kasoro zinazojitokeza katika
mwenendo wa uingizwaji wa taarifa kwenye mifumo,

d) Kuandaa mpango wa kazi na majukumu ya kila siku,

e) Kutunza vitabu vya matumizi ya kila siku ya mifumo ya
TEHAMA, _

f) Kutengeneza nakala ya pili ya taarifa zote zilizoingizwa kwenye
mifumo,

¢) Kuandaa mahitaji ya vifaa na vipuli vya mifumo ya TEHAMA,

h) Kuandika ripoti ya makosa yaliyojitokeza kwenye taarifa
zilizotanyiwa mchakato katika mifumo ya TEHAMA katika
uingizaji wa takwimu kwenye programu tumizi.

1) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa

kazl zinazoendana na sifa na fani yake.




-
J.

4.

OPERETA WA KOMPYUTA DARAJA LA 1 TGS, D

1).  Sifaza kuingilia moja kwa moja:
Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta kutoka
kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali wenye uzoefu
wa kaz1 wa muda usiopungua miaka sita (6) katika fani hizo.
). Sifa za kuingilia waliomo kazini:
Kupandishwa cheo Opereta wa Kompyuta Daraja la 11 wenye
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Mencjimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi wa muda
usiopungua miaka mitatu (3) katika daraja hilo.
). Kazi za kufanya.
a) Kuangalia mwenendo wa usalama wa taarifa na mitambo ya
TEHAMA,
b) Kutathmini na kutoa taarifa kuhusu hitilafu za mfumo wa
TEHAMA, i
c) Kusimamia utekelezaji wa mpango kazi wa majukumu ya kila
siku wa Opereta,
d) Kutafsiri mwongozo wa matumizi ya mifumo na Kkutoa
maelekezo ya namna ya kutekeleza,
¢) Kuandaa na kutoa mafunzo ya namna ya kuendesha mifumo ya
TEHAMA kwa Opereta,
f) Kusimamia na kutunza kumbukumbu za matumizi ya mifumo
va TEHAMA,
¢) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
- kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
OPERETA WA KOMPYUTA MWANDAMIZI TGS. E
1) Sifa za kuingilia moja kwa moja.

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta kutoka
kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali wenye uzoefu
wa kazl wa muda usiopungua miaka tisa (9) katika fani hizo.




.

1)  Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kupandishwa cheo Opereta wa Kompyuta Daraja la I wenye
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma wenye uzocfu wa kazi wa muda
usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

i) Kazi za kufanya:

a) Kusimamia utckelezaji wa hatua za utayarishaji taarifa ngumu
na laini,
b) Kusimamia udhibiti wa ubora wa taarifa,
C) Kusimamia mchakato wa utoaji wa ripoti za taarifa ngumu na
laini,
d) Kuandaa mpango kazi wa majukumu ya kila siku wa Opereta,
¢) Kusimamia utckelezaji wa miongozo ya uendeshaji wa Mifumo
ya TEHAMA,
)  Kusimamia mafunzo ya uendeshaji wa mifumo ya TEHAMA
mahali pa kazi,
g) Kusimamia uhakiki wa taarifa z1lizochapwa kabla ya kutolewa.
h) Kuthibitisha hifadhi ya data zote zilizoingizwa katika mifumo
ya TEHAMA,
1) Kuwasimamia Maopereta wa Kompyuta walio chini yake.
))  Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
OPERETA WA KOMPYUTA MKUU TGS, F
1) Sifa za kuingilia moja kwa moja.
Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta kutoka
kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikal; wenye uzoefu
wa kazi wa muda usiopungua miaka kumi na mbili (12) katika fani
hizo. '
1) Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kupandishwa cheo Opereta wa Kompyuta Mwandamizi wenye
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira

10



~katika  Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi wa muda

usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

Kazi za kufanya:

a) Kubuni mbinu za utekelezaji/uboreshaji wa majukumu ya
ucndeshaji wa mifumo ya TEHAMA,

b) Kufuatilia utekelezaji wa shughuli za mifumo ya TEHAMA,

¢) Kutayarisha mpango kazi wa majukumu ya Opereta,

d) Kushiriki katika kubuni miongozo ya uendeshaji wa mifumo ya
TEHAMA, ‘

¢) Kuwasimamia wafanyakazi walio chini yake,

f) Kuandaa mafunzo ya namna ya kuendesha mifumo vya
TEHAMA,

g) Kushiriki katika mpango wa kuandaa namna bora ya uthibiti wa
taarifa,

h) Kushiriki katika maandalizi ya utayarishaji wa miongozo ya
kuendesha mifumo ya TEHAMA,

1) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa

kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

11



L.

NYONGEZA 11

MUUNDO WA UTUMISHI WA AFISA TEHAMA WASAIDIZI

(ASSISTANT ICT OFFICERS)

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO

AFISA TEHAMA MSAIDIZI DARAJA LA 1l TGS. C

11)

Sifa za kuingilia moja kwa moja.

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta/ Mitandao/ Mawasiliano
na Elektroniki au Matengenezo ya Mifumo ya TEHAMA kutoka
kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali.

Au

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Teknolojia ya Habari, Programu Tumizi (Software
applications), Menejimenti ya Mifumo ya Habari (Management
Information Systems), Utengenczaji wa Tovuti na Wavuti  (Web
Design and Systems Design & Analysis), Tcknolojia ya Habari
katika Biashara (Business Information Technology), kutoka kwenye

Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali katika fani zilizotajwa

hapo juu.

Sifa za kuingilia waliomo kazini:
Kwa kubadilishwa cheo (recategorization) watumisht wa kada

nyinginc waliojipatia sifa zilizotajwa katika aya ya 1 (1) hapo juu.

Kazi za kufanya:

Sehemu ya miundombinu (Hardware and Networks).

a) Kufanya ukaguzi wa ubora wa vifaa vya TEHAMA na
kurekebisha 1pasavyo,

12



Kufanya matengenezo madogo madogo ya vifaa vya
TEHAMA,

Kufanya matengenezo ya miundombinu ya TEHAMA,
Kuchukua hatua za kiusalama kulinda vifaa vya TEHAMA,
Kukagua na kutambua vifaa vinavyohitaji matengenezo,

Kutoa huduma kwa watumiaji wa vifaa vya TEHAMA (Help
Desk),

Kusimamia ukaguzi na utungaji wa vifaa vipya vya TEHAMA.
Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

2. Sehemu ya Mifumo ya Habari (Information Systems):
a) Kufanya ukaguzi wa ubora wa programu- tumizi na mifumo ya
habari,
b) Kufanya marckebisho madogo madogo katika program - tumizi,
¢) Kuchukua hatua za kiusalama kulinda program - tumizi na
mifumo ya habari,
d) Kutoa huduma kwa watumiajl wa program - tumizi na mifumo
ya habari (Help Desk),
¢) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazl zinazoendana na sifa na fani yake.
AFISA TEHAMA MSAIDIZI DARAJA LA I TGS. D
1) Sifa za kuingilia moja kwa moja.

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja

ya fani zifuatazo: Uhandisi wa Kompyuta, Mitandao, Mawasiliano

na Elektroniki kutoka kwenye laasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na

Serikali wenye uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka mitatu

(3) katika fani hii.

Au

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Sayansi ya Kompyuta
katika moja ya fani zifuatazo; Teknolojia ya Habari na Mawasiliano,
T'eknolojia ya Habari, Programu Tumizi (Software applications),
Menejimenti ya Mifumo ya Habari (Management Information

13



i)

Systems), Utengenezaji wa Tovuti na Wavuti  (Web Design and
Systems Analysis, & Design), Teknolojia ya Habari katika Biashara
(Business Information Technology), kutoka kwenye Taasisi/Vyuo
vinavyotambuliwa na Serikali katika fani zilizotajwa hapo juu na
wenye uzoetu wa kazi wa muda usiopungua miaka mitatu (3) katika
fani hizi.

Sifa za kuingilia waliomo kazini: ~

Kupandishwa checo Afisa TEHAMA Msaidizi Daraja la II wenye
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi wa muda

usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

i) Kazi za kufanya.

L.

Sehemu ya Miundombinu (Hardware and Networks):

a) Kusimamia kazi za kitaalamu zinazofanywa na watumishi walio
chini yake,

b) Kufanya ukaguzi wa matengenezo madogo madogo ya vifaa
vya TEHAMA,

¢) Kufanya ukaguzi wa matengenezo ya miundombinu ya
TEHAMA,

d) Kufanya makisio ya mahitaji na gharama za vifaa na
miundombinu ya TEHAMA,

¢) Kutunza kumbukumbu za matengenezo ya vifaa vya TEHAMA.

f) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa

kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

Senemu ya Mifumo ya Habari (Information Systems):

a) Kusimamia kazi za kitaalamu zinazofanywa na watumishi walio
chini yake,

b) Kufanya marckebisho katika programu tumizi na mifumo ya
habari,

c) Kusimamia taratibu na kanuni za matumizi salama ya program
tumizi na mifumo ya habari, '

d) Kutoa huduma kwa watumiaji wa programu tumizi na mifumo
ya habari (Help Desk),

14



¢) Kufanya makisio ya mahitaji na gharama za programu tumizli,

) Kutunza kumbukumbu za matengenezo na marekebisho ya
programu tumizi na mifumo ya habari,

o) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa

kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

3. AFISA TEHAMA MSAIDIZI MWANDAMIZI TGS E

1)

i)

iii)

Sifa za kuingilia moja kwa moja:

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Mitandao, Mawasiliano
na Elektroniki kutoka kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na

Serikali wenye uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka sita (6)

katika fani hizi.
Au

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Sayansi ya Kompyuta,
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Teknolojia ya Habari,
programu tumizi (Software applications), Menejimenti ya Mifumo
ya Habari (Management Information Systems), Utengenezaji wa
Tovuti na Wavuti (Web Design and Systems Analysis & Design),
Teknolojia ya Habari katika Biashara (Business Information
Technology) kutoka kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na
Serikali na wenye uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka sita

(6) katika fani zilizotajwa hapo juu.

Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kupandishwa cheo Afisa TEHAMA Msaidizi Daraja la I wenye
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi wa muda

usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

Kazi za kufanya:

Sehemu ya Miundombinu (Hardware and Networks):

a) Kutayarisha mpango wa matengenezo ya vifaa na miundombinu
ya TEHAMA (Preventive maintenance plan),
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b) Kutayarisha na kusimamia mpango wa usalama wa vifaa vya
TEHAMA,

c) Kusimamia ubora na _viwéngo kwa vifaa vya TEHAMA
vinavyonunuliwa, kufungwa na vinavyotumika,

d) Kusimamia uendeclezaji wa matumizi ya TEHAMA katika
kuongeza tija na uboreshaji wa huduma zitolewazo, na

¢) Kufanya kazi nyinginc atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

Sehemu ya Mifumo ya Habari (Information ‘Systems) :

a) Kutayarisha mpango wa matengenezo na maboresho j/a
programu tumizi na mifumo ya habari (Systems upgrading
schedule),

b) Kutayarisha na kusimamia mpango wa usalama wa programu
tumizi na mifumo ya habari,

c) Kusimamia ubora na viwango vya programu tumizi na mifumo
ya habari itakayonunuliwa, kufungwa na kutumika,

d) Kusimamia utekelezaji wa mikakati ya kuweka mifumo ya

habart yenye lengo la kuongeza tija na uboreshaji wa huduma
zitolewazo, na

e). Kutanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

4, AFISA TEHAMA MSAIDIZI MKUU DARAJA LA Il (TGS. F)

1)

Sifa za kuingilia:

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Mitandao, Mawasiliano
na Elektroniki kutoka kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa
wenye uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka tisa (9) katika
fani hizi.

Au

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Teknolojia ya Habari, Programu Tumizi (Software

applications), Menejimenti ya Mifumo ya Habari (Management
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i)

111)

Information Systems), Utengenezaji wa Tovuti na Wavuti (Web
Design and Systems Design & Analysis), T'eknolojia ya Habari
katika Biashara (Business Information lechnology) kutoka kwenye

laasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali na wenye uzoefu wa

kazi wa muda usiopungua miaka tisa (9) katika fani zilizotajwa
hapo juu.

Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kupandishwa cheo Afisa TEHAMA Msaidizi Mwandamizi mwenye
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi wa muda

“usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

Kazi za kufanya:

sehemu ya Miundombinu (Hardware and Networks):

a) Kusimamia kazj zinazofanywa na maafisa walioko chini yake,
b) Kusimamia utekelezaji wa mpango wa matengenezo ya vifaa na
miundombinu ya TEHAMA (Preventive maintenance plan),

c) Kusimamia utekelezaji wa mpango wa usalama wa vifaa vya
TEHAMA,

d) Kutoa ushauri wa ubora na viwango kwa vifaa vya TEHAMA
vinavyonunuliwa, kufungwa na vinavyotumika,

¢) Kusimamia utekelezaji wa mpango mkakati wa uendelezaji wa
matumizi ya TEHAMA,

f) Kusimamia utekelezaji wa miradi inayolenga uendelezaji wa
Serikali mtandao,

g) Kushauri mamlaka husika juu ya mabhitaji na matumizi bora ya
vitaa vya TEHAMA, na

h) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
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Sehemu ya Mifumo ya Habari (Information Systems):

a) Kusimamia kazi za kitaalamu zinazofanywa na maafisa walioko
chini yake,

b) Kusimamia utekelezaji wa mpango wa maboresho ya program
tumizi na mifumo ya habari ( Systems upgrading schedule),

c) Kusimamia mpango wa usalama wa program - tumizi na
mifumo ya habari,

d) Kutoa ushauri wa mahitaji, ubora na viwango vya program -

tumizi na mifumo ya habari itakayonunuliwa, kufungwa na
kutumika,

¢) Kupanga mikakati ya kuongeza tija kwa wafanyakazi na
kuboresha huduma zitolewazo kwa kuweka mifumo ya habari
inayostahili, na

f) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa

kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

5. AFISA TEHAMA MSAIDIZI MKUU DARAJA LA I (TGS. G)

1)

Sifa za kuingilia:

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Mitandao, Mawasiliano
na Elektroniki kutoka kwenye Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa
wenye uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka kumi na mbili
(12) katika fani hizi.

Au

Kuajiriwa wenye Stashahada ya masomo ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Teknolojia ya Habari, Programu Tumizi (Software
applicatic;ns), Menejimenti ya Mitfumo ya Habari (Management
Information Systems), Utengenezaji wa Tovuti na Wavuti (Web
Design and Systems Design & Analysis), Teknolojia ya Habari
katika Biashara (Business Information Technology) kutoka kwenye
Taasisi/Vyuo vinavyotambuliwa na Serikali na wenye uzoefu wa

kazi wa muda usiopungua miaka kumi na mbili (12) katika fani
zilizotajwa hapo juu.
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11)  Sifa za kuingilia waliomo kazini:
Kupandishwa cheo Afisa TEHAMA Msaidizi Mkuu Daraja la II

mwenyc utendaji mzuri wa kazi kulingana na Scra ya Mencjimenti

na Ajira katika Utumishi wa Umma wenye uzocfu wa kazi wa muda

usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

Kazi za kufanya.

Sehemu ya Miundombinu (Hardware and Networks):

a)

b)

g)

a)

b)

Kusimamia na kuratibu kazi za kitaalamu zinazofanywa na
maafisa walioko chini yake,

Kutoa ripoti ya utekelezaji wa mpango wa matengenezo ya
vifaa na miundombinu ya TEHAMA (Preventive maintenance
plan), '

Kushauri jinsi ya kuimarisha  usalama wa vifaa  na
miundombinu ya TEHAMA, ,

Kutoa ushauri wa ubora na viwango kwa vifaa vya TEHAMA
vinavyonunuliwa, kufungwa na vinavyotumika kulingana na
viwango vilivyowekwa na Serikali,

Kutoa ripoti na ushauri kuhusu utekelezaji wa mpango mkakati
wa uendelezaji wa matumizi ya TEHAMA,

Kuhakikisha kuwa miradi inayolenga uendelezaji wa Serikali
mtandao inatekelezwa ipasavyo, na

Kutanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

Sehemu ya Mifumo ya Habari (Information Systems):

Kusimamia na kuratibu kazi za kitaalamu zinazofanywa na
maafisa walioko chini yake,

Kutoa ripoti mbalimbali kuhusu utekelezaji wa mpango wa
maboresho ya programu tumizi na mifumo ya habari (Systems
upgrading schedule),

Kutoa ushauri na bajeti ya mpango wa usalama wa programu
tumizl na mifumo ya habari,
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d) Kuweka mikakati ya kuhakikisha kuwa ubora na viwango vya

programu tumizi na mifumo ya habari inafuata miongozo
1l1yopo,

¢) Kuhakikisha kuwa miradi inayolenga uendelezaji wa Serikali
mtandao 1natekelezwa ipasavyo, na

f) Kufanya kazi nyingine atakezopangiwa na mkubwa wake wa

kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
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NYONGEZA I11

MUUNDO WA UTUMISHI WA MAAFISA TEHAMA (ICT
OFFICERS)

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDA VYEO

AFISA TEHAMA DARAJA LA 11 TGS, E

(1) Sifa za kuingilia moja kwa moja:
Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
na lcknolojia ya Habari na Mawasiliano, Mencjiment ya Mifumo ya
Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii.

(1) Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kubadilishwa cheo watumishi wa kada nyingine waliojipatia sifa
zilizotajwa katika aya ya 1 (i) hapo juu.

() Kazi za Kufanya:
Afisa TEHAMA Daraja la Il atapangiwa kazi na Wizara/Mamlaka

zinazohusika katika fani kutegemeana na taaluma yake kama
H{uatavyo:

Iani ya Usimamizi wa Data za Kielektroniki (Database
Administration).

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya

Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii.

a) Kutengeneza kiunganishi kati ya hifadhi data na Programu tumizi
(Develop back-end and front-end connectivity);

b) Kusanifu, kutengeneza na kufanya majaribio ya programu za
hifadhi-data (Design, implement and test database),
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c) Kuwecka usalama wa hifadhi data (Implement security and access
control into database),

d) Kutunza na kuhakiki mfumo wa hifadhi data,

¢) Kutoa huduma za hifadhi data kwa watumiaji,

f) Kufanya kazi nyingine kadiri atakavyopangiwa na Mkuu wake
wa kazi, na

¢) Kufanya kazi nyinginc atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

3. [Fani ya Usalama wa Mifumo ya TEHAMA (ICT Security):
Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika

moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayansi ya
Kompyuta, ‘Tecknolojia ya Habari, na Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya Habari au mafunzo

mengine yanayohusiana na fani hii.

a) Kusimamia maboresho ya programu za kompyuta kwa wakati
(Ensure software patches are implemented timely),

b) Kusakinisha, kusanidi na kuboresha programu za kuzuia virusi

vya Kompyuta, (Install, configure, and update antivirus
software),

c) Kuelimisha watumiaji masuala mbalimbali yanayohusu usalama,
hatari na udhaifu katika mifumo ya TEHAMA (Alert users on
various security risks, threats and vulnerabilities),

d) Kukagua mifumo ya TEHAMA mara kwa mara (Perform
systems audit on regular basis), -

¢) Kuweka viwango vya usalama na udhibiti katika mifumo ya
TEHAMA kwa watumiaji (Implement security mechanisms and
controls in computer systems), na

f) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi

zinazoendana na sifa na fani yake.

4. Fani ya Usimamizi Mitandao ya TEHAMA  (Network
Administration). '

Mhitimu wa Stashahada ya juu au shahada ya Kompyuta katika moja
ya fani1 zituatazo; Uhandist wa Kompyuta, Sayansi ya Kompyuta,
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Elektroniki na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano au mafunzo

mengine yanayohusiana na fani hii.

a) Kusanifu, kusakinisha na kusanidi miundombinu ya ndani na nje

ya mtandao wa Kompyuta (Design, install and configure LAN
and WAN infrastructure),

b) Kufanya majaribio ya vifaa vya mtandao wa Kompyuta (Test
network equipment and devices),

c) Kusimamia utekelezaji wa maclekezo ya usalama wa mtandao
kwa mujibu wa miongozo ya usalama wa mtandao wa kompyuta
(Implement network security guidelines),

d) Kutathmini na kurekebisha hitilatfu zozote za mtandao wa
Kompyuta (Perform network troubleshooting and repair), na

¢) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazoendana na sifa na fani yake.

Fani ya Usimamizi Teknolojia za Tovuti na Media anuai (Web and
MultimediaAdministration).

Mhitimu wa Stashahada ya juu au shahada ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya
Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii.

Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kuandaa na kufanya majaribio ya wovuti na medianual
(Develop and test web pages and multimedia content),

b) Kuboresha wovuti na media anuar (Update web pages and
multimedia),

c¢) Kuweka na Kuhakikisha usalama wa wovuti na medianual
(Implement security for web pages and multimedia content),

d) Kutoa huduma bora za kitaalam kwa watumiajt wa Tovuti na
media anuai (Provide quality customer service),

e) Kuratibu uwekaji wa taarifa za wavuti na medianual kwa mujibu
wa sera husika (Publishing information in the web as per
governing policy), na

f) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazoendana na sifa na fani yake.

23



rrani  ya Usimamizi Programu -Tumizi za TEHAMA (ICT
Applications). '

Mhitimu wa Stashahada ya juu au shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Tcknolojia ya Habari,
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya

Habart au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii. Kazi zake
zitakuwa ni:

a) Kusimamia uandaaji wa data ghafi za Kompyuta katika
mpangilio unaostahili (Supervise formating and coding of raw

data from source documents into required format for further
processing),

b) Kuingiza data mbalimbali na kutuma kwenye seva (Key data and
upload formatted data to computer server),

¢) Kuratibu data zinazoingizwa katika mifumo ya TEHAMA na
matokeo yake (Validate, check, verify dates and times, etc. input
to and output from information systems),

d) Kufuatilia makosa yanayojitokeza katika mchakato wa
kubadilisha data zilizoingizwa (Observe elements of operation
for evidence of incorrect operation),

¢) Kuchambua na kuandaa taarifa na kuziandalia mpango wa
kuingizwa kwenye mfumo wa Programu tumizi,

f) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazoendana na sifa na fani yake.

tani ya Utengenezaji Programu za TEHAMA (Programming):
Mhitimu wa Stashahada ya juu au shahada ya Kompyuta katika moja

ya tani zifuatazo;  Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya

Habarl au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii. Kazi zake
zitakuwa ni:

a) Kuandaa, kuandika na kufanya majaribio ya programu (Plan,
code and test program),

b) Kusahihisha programu (Debug program),

¢c) Kuweka na kuhakikisha usalama wa programu (Incorporate
security setting into program),
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d) Kushirikiana na wadau wengine katika kutengeneza programu
mbalimbali (Corporate with other software developers), na

¢) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazoendana na sifa na fani yake.

tani ya Usimamizi Mifumo ya TEHAMA (Systems Administration):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au shahada ya Kompyuta katika moja
ya fani zitfuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayansi ya Kompyuta,
Tcknolojia ya Habari, Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na
Menejimentt ya Mifumo ya Habari au mafunzo mengine

yanayohusiana na fam hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kuchambua na kukusanya mahitaji ya watumiaji wa programu ya
Kompyuta. (Analyse User Requirements),

b) Kuandika programu za Kompyuta (Implement software systems
(Write and document code),

c) Kufanya majaribio ya sehemu timilifu za programu za Kompyuta
(Perform unit systems (module testing),

d) Kufanya majaribio ya usanidi wa mifumo ya TEHAMA (Perform
testing of system configurations),

¢) Kufanya majaribio ya programu za Kompyuta kulingana na
mahitaj1 ya watumiaji (Conducting user acceptance test), na

) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi

zinazoendana na sifa na fani yake.

Fani ya Uchambuzi Mifumo ya Kompyuta (Computer Systems
Analysis):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au shahada ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, na Menejiment: ya Mifumo
ya Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii. Kazi zake
zitakuwa ni:

a) Kuweka kumbukumbu na taratibu za kisasa na mbinu za
kufanyia kazi,

b) Kutekeleza chati za mtiririko wa mifumo ya nyendo za taarifa na
udhibiti,

c) Kuandika programu za Kompyuta (Implement software systems
(Write and document code), '
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d) Kufanya majaribio ya sechemu timilifu za programu za Kompyuta
(Perform unit systems (module testing),

¢) Kufanya majaribio ya usanidi wa mifumo ya TEHAMA (Perform
testing of system configurations),

f) Kufanya majaribio ya programu za Kompyuta kulingana na
mabhitaji ya watumiaji (Conducting user acceptance test),na

g) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazocendana na sifa na fani yake.

2. AFISA TEHAMA DARAJA LA 1 TGS. F

(1)

(11)

(iii)

Sifa za kuingilia moja kwa moja:

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya
Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii mwenye
uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitatu.

Sifa za kuingilia waliomo kazini: ﬁ
Kupandishwa cheo Afisa TEHAMA Daraja la 11 wenye utendaji
mzurt wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira katika

Utumisht wa Umma. Afisa TEHAMA Daraja la II wenye uzoefu wa
kazi usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

Kazi za Kufanya

Atisa TEHAMA Daraja la I atapangiwa kazi na Wizara/Mamlaka
zinazohusika katika fani kutegemeana na taaluma yake kama
tfuatavyo:

tani  ya Usimamizi wa Data za Kielektroniki (Database
Administration).

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya
Habari, na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Menejimenti ya
Mitumo ya Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii.

Kaz1 zake zitakuwa ni:

a) Kutengeneza na kusimamia hifadhi data (Develop and administer
database),
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b) Kuandaa utaratibu wa utunzaji na usimamizi wa hifadhi data

(Develop maintenance plan for regular database integrity
checks),

c) Kutengeneza hifadhi ya kumbukumbu za kielektroniki za rejea
ndani na nje ya eneo la kazi,

d) Kuhifadhi na kuzirudishia data katika hali yake ya kawaida
(Create backup and data recovery both on-site and off-site),

¢) Kufanya ukaguzi na majaribio ya mara kwa mara ya mfumo wa
hifadhi data na kuhifadhi matokeo ya ukaguzi huo kwa matumizi

ya baadaye (Perform routine checkup and testing of the database
system and document the results for future use),

f) Kusimamia utunzaji wa mfumo wa hifadhi data (Supervisc
physical organization of database objects),

g) Kutengeneza mifumo ya uchambuzi wa data kwa kushirikisha

watumiaji (Create conceptual and logical data models with
clients), na

h) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

Fani ya Usalama wa Mifumo ya TEHAMA (ICT Security):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayansi ya
Kompyuta, Teknolojia ya Habari, na Teknolojia ya Habari na

Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya Habari au mafunzo
mengine yanayohusiana na fani hii.

a) Kuboresha usalama na upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA
(Improve network and systems security and availability);

b) Kusimamia mifumo ya usalama wa Kompyuta na vifaa vyake
(Implement and manages various security mechanisms);

¢) Kutoa huduma za kitaalam za usalama wa mifumo ya TEHAMA
na kuelimisha watumiaji (Support and train users on computer
and network security 1ssues),

d) Kufanya uchambuzi na tathimini kuhusu hatar1 za kiusalama za
mifumo ya TEHAMA (Performs security risks analysis, and
vulnerabilities assessment in computing environment),

e) Kutekeleza mipango ya kudhibiti na kunusuru uharibifu katika
mifumo ya Kompyuta (Implement disaster recovery and
contingency plans),
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y

Kuandaa taarifa za ukaguzi wa usalama katika mifumo ya
TEHAMA (Prepare systems audit reports), na

g) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa

kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

tani  ya Usimamizi wa Mitandao ya 1TLHAMA (Network
Administration): |

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo: Uhandisi wa Kompyuta, Sayansi ya
Kompyuta, Elektroniki na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano au
mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni-

a)

b)

g)

h)

Kusimamia na kuboresha vifaa vya mtandao (Monitor and
maintain active network equipment),

Kuandaa mpango wa kazi wa kutuatilia na kusimamia
matengenezo na uboreshaji wa mtandao wa kompyuta (Develop
routine preventive network maintenance plan),

Kuhakiki na kuboresha mipango ya usanidi wa mtandao wa
Kompyuta (Review and update network configuration plan),

Kuchambua hitilafu katika mtandao wa Kompyuta na
kuzirekebisha (Analyse network problems and work out
appropriate solutions),

Kutathmini na kupendekeza mabadiliko ya muda miupi na ya
baadayec katika kuboresha mtandao wa Kompyuta (Evaluates and

recommends changes to current and future network requirements
to meet needs),

Kuandaa na kutekeleza mikakati ya uboreshaji wa shughuli za
mtandao wa Kompyuta (Develop and implement overall
strategies for network systems),

Kuandaa na kuwasilisha taarifa za ufanisi wa mtandao wa

Kompyuta (Create and present reports regarding LAN and WAN
performance),

Kuratibu, kuwasilisha na kutunza kumbukumbu za usanidi wa

vifaa vya mtandao (Coordinate, communicate and document
changes in network devices configuration), na

Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
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rrani ya Usimamizi Teknolojia za Tovuti na Media anuai (Web and
Multimedia Administration):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
T'eknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya

Habar1 au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii. Kazi zake
zitakuwa ni:

a)

g)

h)

Kutoa ushauri wa kitaalam katika usanifu na utengenezaji wa
Tovuti na media anuai (Advise on the technical and design
aspects of web sites and multimedia development),

Kusanifu tovuti zenye medianuai (Design multimedia website),

Kutengeneza vigezo vya muundo wa tovuti na media anuai
(Develop Website architecture, application models and user
Interface specifications),

Kuandaa na kufanya majaribio ya wovuti na kuhifadhi
kKumbukumbu za matokeo ya majaribio (Develop and perform
usability and testing integration and document test results),

Kutekeleza miongozo ya kiusalama kwenye tovuti (Implement
security guidelines for website),

o

Kuandaa taratibu za majaribio na kuweka vigezo vya ufanisi wa

wovuti za media anuai (Develop test procedures and performance
assessment requirements of multimedia web site),

Kuboresha mfumo wa utendaji wa tovuti za medianuai kwa
kurekebisha mapungufu yake. (Implement corrective actions for
performance improvements of multimedia websites), na

Kutfanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazl zinazoendana na sifa na fani yake.

tani  ya Usimamizi Programu tumizi za TEHAMA (ICT
Applications):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
leknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya

Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii. Kazi zake

zitakuwa ni:

a)

Kuratibu data zinazoingia na zinazotoka kwenye kompyuta
(Correct input and output problems);
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b)

C)

d)

€)

Kufundisha waajiriwa wapya katika matumizi ya Programu

tumizi za Kompyuta (Train new cemployees in operation of
various computer applications); '

Kuhakiki na kuboresha taratibu zilizomo katika machapisho na
maelekezo ya kiufundi (Verify and updates the procedures

contained in documentation and manual libraries and technic:!
reterence materials);

Kuendesha na kusimamia Programu tumizi za mifumo ya
TEHAMA (Operate and maintain programs and/or systems on
servers or personal computer systems); na

Kutanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazl zinazoendana na sifa na fani yake.

Ftani ya Utengenezaji Programu za TEHAMA (Programming):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya
Habari, Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya
Mitumo ya Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii.
Kazi zake zitakuwa ni:

a)

b)

Kutoa ushauri wa kitaalam katika usanifu na utengenezaji wa

program (Advise on the technical and design aspects of programs
development);

Kutengeneza vigezo vya muundo wa programu (Write program
architecture, application: models and wuser interface
specifications);

Kuandaa, kuandika na kufanya majaribio ya programu nz
kuhifadhi kumbukumbu za matokeo ya majaribio (Develop and

perform usability and testing integration and document test
results); '

Kutekeleza miOngozo ya kiusalama kwenye programu

(Implement security guidelines to be incorporated into the
program);

Kuandaa taratibu za majaribio na kuweka vigezo vya ufanisi wa
programu (Develop test procedures and performance assessment
requirements);

Kuboresha mfumo wa utendaji wa programu na kurekebisha
mapungufu yake (Implement corrective actions for performance
improvements of programs); na
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g) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

7. Fani ya Usimamizi Mifumo ya TEHAMA (Systems Administration):
Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo;  Uhandisi wa Kompyuta, Séyansi ya
Kompyuta, Teknolojia ya Habari, T'eknolojia ya Habari na
Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya Habari au mafunzo
mengine yanayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni: |

a) Kusanifu na kutengeneza programu za Kompyuta (Design and
implement software applications):

b) Kuunganisha sehemu mbalimbali za programu za Kompyuta
(Integrate subsystems);

¢) Kurekebisha schemu timilifu za programu za Kompyuta
(Perform unit testing and rework code);

d) Kutoa mafunzo ya TEHAMA kwa Afisa TEHAMA wa
Programu tumizi za Kompyuta (Carry out Training of technical
support staff);

¢) Kuandaa taarifa za kawaida na taarifa maalum zinazohusiana na
program za Kompyuta (Create standard and customised reports);

f) Kuainisha mfumo-endeshaji wa Kompyuta stahili kwa programu
za Kompyuta husika (Identify system platform requirements);

g) Kuainisha mahitaji ya uboreshaji wa programu za Kompyuta
husika (Identify software maintenance requirements);

h) Kuweka mabhitaji ya kiusalama kwenye programu za Kompyuta
(Implement security requirements into software applications);

1) Kufanya marckebisho maalumu katika programu za Kompyuta
il kukidhi mahitaji ya watumiaji  (Carryout  Systems
Customization);

J) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

5. [Fani ya Uchambuzi Mifumo ya Kompyuia (Computer Systems
Analysis):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, na Menejimenti ya
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Mitumo ya Habari au mafunzo mengine yanayohusiana na fani hii.
Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kukusanya data kwa ajili ya uchambuzi wa maenco ya matatizo;

b) Kuchambua kumbukumbu, hati, majalada na taarifa kuhusiana
na mtiririko wa kazi;

¢) Kutanya uchambuzi wa kina wa mifumo ya kompyuta:

d) Kutayarisha hati za uchambuzi wa mifumo na kuifanyia
majaribio;

¢) Kuandika miongozo kwa watumiaji na mifumo ya kompyuta;
f) Kusimamia kituo cha data na mtandao:;

g) Kufuatilia mfumo wa usalama wa Kompyuta;

h) Kutoa msaada wa kiufundi kwa watumiaji wa kompyuta; na

1) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kaz1 zinazocndana na sifa na fani yake.

3. AFISA TEHAMA MWANDAMIZI TGS, G

1) Sifa za kuingilia moja kwa moja:

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada katika Sayansi ya
Kompyuta, Teknolojia ya Habari, na Tcknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya Habari mwenye uzoefu wa
kazi usiopungua miaka sita (6).

11)  Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kupandishwa cheo Afisa TEHAMA Daraja la I wenye utendaji

mzurt wa kazi kulingana na sera ya Menejimenti na Ajira katika :
Utumishi wa Umma wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitatu

katika daraja hilo.

1) Kazi za Kufanya:

Afisa TEHAMA Mwandamizi atapangiwa kazi na Wizara/Mamlaka
zinazohusika katika fani kutegemeana na taaluma yake kama
lfuatavyo:-

l. Fani ya Usimamizi wa Data za Kielektroniki (Database
Administration).
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Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada katika Sayansi ya
Kompyuta, Teknolojia ya Habari, na 1 cknolojia ya Habarl na
Mawasiliano, Menejimenti ya Mitumo ya Habari.

Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kuhakiki miundo ya hifadhi data (Validate conceptual and
logical data models with clients);

b) Kutengencza miundo mbalimbalt ya hifadhi data (Decvelop
physical databasc characteristics);

¢) Kuandaa mahitaji ya kumbukumbu za rejea, urejeshaji data za
hifadhi data na kuandaa mpango wa kudhibiti uharibitu kwenye
hifadhi data (Identify backup and recovery requirements and
create recovery plan);

d) Kusimamia utumiaji wa kamusi ya hifadhi data (Responsible for
the of database dictionarics management);

¢) Kusimamia sera za usalama katika hifadhi data (Supervise
development of security policy and access control);

f) Kusimamia utengenczaji wa kumbukumbu za rejea na
kurudishia data zilizopotea (Supervise backup and recovery both
on-site and off-site);

o) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

FFani ya Usalama wa Miﬁun() ya TEHAMA (ICT Security).

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayanst ya
Kompyuta, Tecknolojia ya Habari, na Tcknolojia ya Habarl na
Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya Habari. Kazi zake zitakuwa
ni:

a) Kuainisha miundombinu na mifumo ya TEHAMA inayofaa kwa
ajili ya matumizi ya taasisi/wizara za Serikali (Identify critical
infrastructure  and  information  systems  that  supports
organisation’s core functions in Government);

b) Kurejesha utendaji mzuri wa mifumo ya TEHAMA panapotokea
uharibifu;

¢) Kutekeleza mipango ya kudhibiti na kunusuru uharibifu katika
mifumo ya TEHAMA (Implement system and network disaster
recovery and business continuity plan);

33




d) Kuandaa sehemu mbadala ya kuendeshea mifumo ya TEHAMA

)

2)

utokeapo uharibifu (Prepare an alternate operating location to be
used by business functions when the primary facilitics are
Inaccessibte);

| 4

.~wooresha usalama wa mifumo ya TEHAMA ili kwenda na
wakati kwa kufuata viwango vya kimataifa na marejesho kutoka
kwa watumiaji (Maintain and improve security in response to
industry developments and user experience);

Kusimamia utoaji wa huduma za kitaalam za usalama wa
mifumo ya TEHAMA na kuelimisha watumiaji (Supervise the

processs ot supporting and training of users on computer and
network security 1ssues); na

Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazl zinazoendana na sifa na fani yake.

Fani  ya Usimamizi wa Mitandao ya TEHAMA (Network
Administration).

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayansi ya
Kompyuta, Elektroniki na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano.
Kazi zake zitakuwa na:

a)

0)

Kutunza kumbukumbu na kuwasilisha matatizo ya mtandao wa
Kompyuta na ufumbuzi wake (Document and communicate
network related problems, solutions and the implementation
process);

Kuandaa, kutekeleza na kufanya majaribio ya mpango wa

uboreshaji wa mtandao wa Kompyuta (Develop, implement and
test network optimisation plan);

Kuandaa mipango ya kukabiliana na uharibifu katika mifumo ya
TEHAMA(Develop contingency and recovery plans related to
disasters in the computer sytems);

Kutengeneza na kusimamia usajili wa majina ya watumiaji katika
mtandao wa Kompyuta (Establish and maintain user accounts);

Kuandaa na kutathmini mipango ya usimamiaji na uboreshaji wa
mtandao wa Kompyuta (Develop and evaluate network
maintenance and upgrade plans);

Kusimamia uhifadhi wa kumbukumbu za programu za mtandao
wa Kompyuta (Supervise systems backups and restore);
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.

2)

)

Kusimamia na kufuatilia utunzaji wa kumbukumbu za miradi ya

mtandao wa Kompyuta (Supervise and track network projects
documentation);

Kuhakiki usanifu wa mtandao wa Kompyuta (Review LAN and
WAN architecture);

Kupendekeza na kushauri kuhusu masuala ya mtandao wa
Kompyuta (Network Administration); na

Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

Fani ya Usimamizi Teknolojia za Tovuti na Media anuai (Web and
Multimedia Administration):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
Tcknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mitfumo ya
Habari. Kazi zake zitakuwa ni:

a)

b)

)

Kutengeneza muundo wa tovuti zenye media anuai (Develop
multimedia website architecture, application models and user
interface specifications);

Kusanifu, kutengeneza na kujaribu wovuti zenye media anuat
(Design, creating and test multimedia web pages);

Kusanidi na kusimamia seva ya wovuti na medianual (Contigure
and manage web and multimedia server);

Kusimamia uzalishaji wa media anuai na utengenezaji wa vigezo
vya muonekano wa tovuti na kuandika programu husika (Oversee

production of media and layout elements and writing of applicable
code);

Kuandaa vigezo ya kiufundi na kiutendaji katika matumizi ya

tovuti za media anuai (Prepare functional and technical
specifications for multimedia website); na

Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazoendana na sifa na fani yake.

Fani ya Usimamizi Programu tumizi za TEHAMA (ICT
Applications):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika

moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habarl,
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Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya
Habari. Kazi zake zitakuwa ni:

a)

Kuandaa taarifa mbalimbali za takwimu za utendaji kazi kwa
kutumia Programu tumizi za Kompyuta;

b) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Afisa TEHAMA wa Programu

tumizi za Kompyuta katika uingizaji wa data kwenye Programu
tumizi na matatizo yaliyopo (Advise operating and programming
personnel of data entry problems in complex projects such as the
design of data format specifications);

Kuandaa miongozo na taratibu kwa ajili ya uendeshaji wa
Programu tumizi za Kompyuta (Initiate policies and procedures
for computer input; provide user and/or vendor interface);

Kushirikiana na watengenezaji Programu tumizi katika kuzijaribu
Programu tumizi (Liaise with programmers in testing new or
revised application programs); na

Kutanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazoendana na sifa na fani yake.

t-ani ya Utengenezaji Programu za TEHAMA (Programming):

Mhitimu wa Stashahada ya juu au Shahada ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya
Habari. Kazi zake zitakuwa ni:

a)

b)

Kutengeneza muundo wa program za matumizi mbalimbalj (Write

program architecture, application models and user interface
specifications);

Kusanifu, kutengeneza na kujaribu program (Design and test
program specifications);

Kusimamia utengenezaji wa taarifa za habari na kuandika

programu za kompyuta (Oversee production of media and layout
elements and writing of applicable code):;

Kuandaa viwango vya kiufundi na kiutendaji katika matumizi ya
program za kompyuta (Prepare functional and technical
specifications); na

Kutanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
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7. F am ya Uszmamzzz szumo ya TEHAMA (Sysz‘ems Admzmvtmézom}‘

L_Mhmmu wa Stashahada ya juu au Sha»hada ya . Kompyuta katlka
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi- wa Kompyuta Sayansi ya
Kompyuta, Tecknolojia ya Habari, Teknoloya ya Habari na
Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya Habari. Kazi zake
zitakuwa ni:

a) Kuhakiki miongozo ya namna ya kutumia programu za Kompyuta '
'ﬁ(ReweW and pr0v1de input for apphcatlon user manual)

b) Kuchambua na kusanifu mifumo ya programu za Kompyuta
(Perform systems analysis and design);

C) Kuatidaa mpango wa mafunzo kwa watumiaji wa programu za
Kompyuta (Develop user trammg plan)

d) Kuandaa na kutathmini mahitaji ya utengenezajl wa programu za
Kompyuta (Define system and software application requirements);

e) Kusanifu muundo wa hifadhi data za Kompyuta (Design scheme
and models);

f) Kuhakiki ubora na usalama wa programu za Kompyuta kabla ya
matumizi (Determine quality assurance, reliability and system
secur1ty on all software prlor to delivery); '

2) 'Kufanya kazi nymgme atakazopangiwa na mkubwa wake wa
" kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

3. F ‘ani ya Uchambuzi szumo va Kompyuta (Computer Systems
- Analysis):

Mhltlmu wa Stashahada ya Juu au Shahada ya Kompyuta katlka. -
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta na Menejlmentl ya
- Mifumo ya Habarl au. mafunzo mengine mwenye Shahada ya Uzamlh ,
- mayohusmna na fam h11 K321 zake 21takuwa ni: ' '

‘a')_ Kuratlbu uchambuz1 Wa mlfumo ya kompyuta s

- b) KuTanya uchambuzl W$ ufanisi wa’ mlfumo ya mtandao Wa.
- kompyuta;’ kutayarlsha taarifa za .ufumiaji na ufanisi na
e i.-kupendekeza ubadlhsha}l na uboresﬁa}’lhwa vifaa, mitambe Ha '
o program za kompyuta TR A e

. c) Kurat1bu majariblo ya mfumo mtandad W'a kompyuta
d) Kub‘univr majalada, ya: dar& ha habarl Zl'g‘{"j

L hha muundo wa. taarlfa,; ;;.
“‘i ' ':.- Lol . . - _
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e) Kufanya marekebisho ya vigezo vya mfumo kila inapobidi i}
kuboresha ufanisi:

f) Kufanya matengenezo ya mara kwa mara katika kituo cha
kuhifadhi data:

g) Kufunga na kupanga upya vihifadhi data kwa matumizi bora
zaldi; '

h) Kutafuta mbinu za kuokoa data kupokea hitilafu; na

1) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fanj yake.

4. AFISA TEHAMA MKUU DARAJA LA [I TGS. H

(1) Sifa za kuingilia moja kwa moja:
Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo: Sayansi ya Kompyuta, na Menejimenti ya
Mifumo ya Habari au mafunzo mengine mwenye Shahada

Stashahada ya Uzamili Inayohusiana na fani hii na uzoefu wa kaz;
usiopungua miaka tisa (9).

(n)Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kupandishwa cheo Afisa TEHAMA Mwandamizi wenye utendaj;
mzurt wa kazi kulingana na sera ya Menejimenti na Ajira katiksa
Utumishi wa Umma wenye sifa zilizotajwa katika aya ya 4 (1) wenye
uzoetu wa kazi usiopungua miaka mitatu katika daraja hilo.

(1) Kazi za Kufanya:

Afisa TEHAMA Mkuu Daraja la II atapangiwa kazi na

Wizara/Mamlaka zinazohusika katika fani kutegemeana na taaluma
yake kama ifuatavyo:

. Fani ya Usimamizi wa Data =g Kielektroniki (Database
Administration):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari.
na T'eknolojia ya Habari na Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya
Fabari au mafunzo mengine mwenye Shahada au Stashahada ya
Uzamili inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kupendekeza mikakati ya matumizi ya hifadhi data (Advice on
policy issues and strategies on the use of Database);
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b) Kusimamia ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za hifadhi data
(Oversec the implementation of database monitoring plan);

¢) Kuhakiki viwango, miongozo na kudhibiti utumiaji wa mifur
ya hitadhi data (Monitor standards, procedures and access
methods for database management systems);

d) Kutathmini na kuchagua mifumo ya hifadhi data inayofaa
(Evaluate and select suitable database management system);

¢) Kusimamia matumizi na utunzaji wa hifadhi data (Oversce
database administration and maintenance);

f) Kuchunguza na kubaini mahitaji ya watumiaji wa hifadhi data
(Identity concurrency requirements); na

g) Kutanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

Iani ya Usalama wa Mifumo ya TEHAMA (ICT Security):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katic
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayan:: ju
Kompyuta, Tcknolojia ya Habari, na Teknolojia ya Habar
Mawasiliano, Menejimentt ya Mifumo ya Habari au mafurnzo
mengine mwenye Shahada au Stashahada ya Uzamili inayohusiana 14
fant hi. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kusimamia uandaaji na utekelezaji wa miongozo ya usaiama
katika mifumo ya Kompyuta (Supervise IT security Policy
formulations and implementation);

b) Kuandaa miongozo ya matumizi sahihi ya Tcknolojia ya Habari
na Mawasiliano (ICT) na mawasiliano pamoja na miongozo
yake. (Develop IT security best practices and implementation
ouide);

c) Kusimamia upatikanaji, utekelezaji na uendeshaji wa mifumo ya
usalama wa Mifumo ya Kompyuta (Oversee acquisition,

implementation and management of security controls and
mechanisms);

d) Kutoa ushaurt wa kisera kuhusu uandaaji wa mipango, miongo o
na taratibu za utekelezaji wa usalama wa mifumo ya Kompyuta
(Workout plans, guidelines and procedures for securii
implementation holistically);

¢) Kusimamia usalama wa usafirishaji wa data za kielektronu
kutoka sehemu moja hadi nyingine (Supervise electronic
transmission of data to a server or storage facility);
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X " h) Kufanya ‘kazi nymgme atakazopanglwa na mkubwa wakc wa
A I T 3 .
woo kazi zmazoendana ng Qlfa na tant yake
A |
R 3. Fani ya Usimamizi wa Mztandao ya TEHAMA (Network
- - Admzmstratzon)

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ‘ya Kompyuta katika

?_ 'mOJa ya fani zifuatazo; - Uhandisi wa Kompyula Sayansi ya
¢« -Kompyuta, Elektroniki na TeknOIOJla ya Habari na Mawasﬂlano au
. mafunzo . mengine mwenye Shahada au Stashahada ya Uzamili
inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

‘a) Kusimamia usanikishaji, usanidi na uboreshaji wa mtandao wa
Kompyuta (Oversee installation, configuration and maintenance
the network);

b) Kusimamia miundombinu ya mtandao wa Kompyuta na
kuhakikisha upatikanaji wa wovuti (Supervisc network
infrastructure and maintains cxternal and internal web presence);

c) Kuhakiki, kupanga na kutathmini mifumo ‘'ya mtandao wa
Kompyuta (Review, plan and evaluate network systems and

troubleshoot network systems and recommend 1mpr0vements to
network);

d) Kutoa ushauri kuhusu miundombinu ya TEHAMA (Advise on
policy and strategies on network infrastructure development);

e) Kusimamia uandaaji na utekelezaji wa usalama wa mtandao wa
Kompyuta (Oversee development and implementation of network
system and user security requirements);

f) Kusimamia na kuratibu uhifadhi sahihi wa data za mtandao wa

Kompyuta (Oversee proper System back -ups on internal and
external network servers);

g) | Kukagua vifaa vya mtandao wa Kompyuta na kuhakikisha

e Vlm_]arlbl,wa na kusanikishwa ipasavyo (Ensure equ1pment and -
. - transmlssmn media are tested after installation);
et - L h) Ku31mamla ‘mipango ya usanidi wa mtandao ‘wa Kompyuta ,.
ST (Supervise network configuration plan); ha
!v‘i i ¥ ‘ ﬁl'.
. 0

F i v ' . ‘
h o4 9 o Y . .’Hﬁﬁ}ﬂ “ “tv o o :
" - . . r{t:_,., - J $Hr " ) :"_.,‘. * E../ '} ! w L
l‘ '}}'f‘.. - t.:. "*;. tf I'-.ﬁ-'h I# . -.- 1 g
{ LT T g | ."-1 5 Qf J“T‘ i A oy - F & e _?} oy #.:J
P YT S T ik o2 P R G W e




1)

Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

Fani ya Usimamizi Teknolojia za Tovuti na Media anuai (Web and
Multimedia Administration):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo;  Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya
Habari, Tcknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejiment: ya

Mifumo ya Habari au mafunzo mengine mwenye Shahada au
Stashahada ya Uzamili inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa

nt:

a)

b)

2)

h)

Kusimamia upatikanaji wa teknolojia stahiki kwa ajili ya
uendeshaji wa programu za wovutl na media anul (Oversee

selection of appropriate technologies to support multimedia web
applications);

Kusimamia uandaaji wa vigezo vya kiufundi na kiutendaji vya
tovuti na media anuai (Oversee functional and technical
specifications for multimedia website);

Kusimamia uandaaji wa vigezo vya kitaalam vya kusanifu
wovuti na media anui (Advises on the technical and design
aspects of independently developed multimedia websites
planning to tie into an organization’s web site);

Kusanidi programu ya seva ya tovuti na media anuai (Configure
multimedia web server);

Kupitia vigezo vya kiufundi na vikwazo katika usimamizi wa
tovuti zenye media anuai (Review technical considerations and
constraints in multimedia website management);

Kutoa ushauri kuhusu hatua za kuongeza ufanisi na kuboresha
program-tumizi za wovuti na media anuai (Recommend
corrective actions for performance improvements for multimedia
web applications);

Kutoa ushauri kuhusu uendelezaji tovuti zenye media anual
(Multimedia web development);

Kusimamia seva ya wovuti na media anui (Oversee the
management of multimedia web server); na

Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
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lani  ya Usimamizi Programu tumizi za TEHAMA (ICT
Applications).

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
Inlmalang va Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya
Habari au mafunzo mengine mwenye Shahada au Stashahada ya
Uzamili-inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kutathmini na kuhakiki matokeo ya kazi za Programu tumizi.
(Review production output for accuracy and);

b) Kushirikiana na watumiaji katika kubuni Programu tumizi
zitakazokidhi majukumu ya msingi ya idara. (Initiate computer
programs supporting core business functions);

¢) Kutuatilia mchakato wa utendaji kazi wa Programu tumizi na
kuandaa taarifa (Monitor data processing and prepare reports);

d) Kutoa ushauri kuhusu taratibu zinazotumika katika kusimamia
sckta ya TEIHHAMA (Offer input into related policy and procedure
decisions);

¢) Kupanga, kuratibu na kutoa miongozo kwa watumiaji wa
Programu tumizi (Plan, coordinate, and direct the activities of
user support personnel engaged in operating a computer system);

f) Kuchambua ripoti za uendeshaji wa Programu tumizi za
kompyuta (Analyse reports of computer systems opcration);

g) Kuainisha macnco yanayohitaji kuboreshwa. (Identify arcas
needing business process improvement); na

h) Kufanya kazi nyinginc atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

tani ya Utengenezaji programu za TEHAMA (Programming):
Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyutﬁ, T'eknolojia ya Habari,
l'eknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya
Flabari au mafunzo mengine mwenye Shahada au Stashahada ya
Uzamili inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kusimamia upatikanaji wa teknoloo jia stahiki kwa ajili ya

uendeshaji wa programu (Oversee selection of appropriate
programming tools);
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b) Kusimamia uandaaji wa vigezo vya kiufundi na kiutendaji katika

programu za kompyuta (Oversee functional and technical
specifications for programs);

¢) Kutoa ushauri wa kitaalam na vigezo kwa watengenezajl wa

programu za kompyuta (Advises on the technical and code
writing);

d) Kuandaa mpango wa kuzijaribu na kuziridhia programu za
kompyuta kulingana na mabhitaji ya watumiaji (Develop test and
acceptance plan for programming);

¢) Kuhakiki vigezo vya kiufundi katika utengenezajl wa programu

(Review technical considerations and constraints in writing,
codes);

f) Kutoa ushauri kuhusu hatua za kuongeza ufanisi na kuboresha
programu  zilizopo (Recommend corrective actions for
performance improvements for existing software);

g) Kutoa ushauri katika uendelezaji programu za kompyuta
(Program development);

h) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

I'ani ya Usimamizi Mifumo ya TEHAMA (Systems Administration).

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayansl ya
Kompyuta, Tcknolojia ya Habari, Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya Habari au mafunzo

mengine mwenye Shahada au Stashahada ya Uzamili Inayohusiana na
fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

(a) Kuhakiki uchambuzi wa mahitaji ya watumiaji wa programu -za
Kompyuta (Review the analysis of user requirements);

(b)Kuibua masuala ya kisera na mikakati katika programu za
Kompyuta (Software systems development);

(c) Kutengeneza njia, taratibu na vigezo vya upimaji wa ubora wa
programu za Kompyuta. (Develop methods, procedures, and

metrics needed to ensure that quality standards and practices are
attained);

(d) Kuandaa mwongozo wa jinsi ya kutumia programu za Kompyuta
(Prepare software system user manual);

() Kuandaa vigezo vya utengenezaji wa programu za Kompyuta
(Develop high-level system and functional specifications);
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(1) Kuandaa vigezo vya ufanisi wa programu za Kompyuta
(Lstablish measurable performance requirements for software
systems);

(g) Kuandaa vigezo vya kupima ubora wa utengenczaji wa programu
za Kompyuta (Develop software development metrics):;

(h)Kutathmini maendeleco ya utengenezaji  wa programu za
Kompyuta. (Explore and evaluate software development);

(1) Kuhakiki usanifu na muundo wa hifadhi data (Review architects
and scheme for the software environment); na

(J) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

. [lani ya Uchambuzi Mifumo ya Kompyuta (Computer Systems
Analysis):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo, Sayansi ya Kompyuta, na Menejimenti ya
Mifumo ya Habari au mafunzo mengine mwenye Shahada
Stashahada ya Uzamili inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa
ni:

a) Kupanga, kusimamia na kudhibiti kazi za program kwa
watanyakazi wa program;

b) Kusimamia majaribio ya mifumo kuhusiana na maendeleo ya
vitaa na mitambo mipya na/au programu mpya za kompyuta
vitakavyowasaidia wafanyakazi wa matumizi ya program:

c) Kutoa mapendekezo ya vifaa vitakavyowasaidia wafanyakazi wa
matumizl ya program;

d) Kuratibu shughuli zote za mzunguko wa uhai wa maendeleo ya
utumizt wa kompyuta;

¢) Kutathimini mifumo ya utumiaji wa vifaa na mitambo na
macndeleo ya program ya kompyuta;

f) Kusimamia na kufuatilia shughuli zote za matengenezo ya vifaa
na mitambo ya kompyuta;

¢) Kutanya kazi nyingine kadri atakavyopangiwa na mkuu wake wa
kazi.




>. AFISA TEHAMA MKUU DARAJA LA I - TGS,

(1) Sifa za kuingilia moja kwa moja:

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, T'eknolojia ya Habari,
na l'cknolojia ya Habari na Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya
Habari au mafunzo mengine mwenye Shahada au Stashahada ya
Uzamili inayohusiana na fani hii na uzoefu wa kazi usiopungua
miaka kumi na mbili.

(1)  Sifa za kuingilia waliomo kazini:

Kupandishwa chco Afisa TEHAMA Wakuu Daraja la II wenye
utendaji mzuri wa kazi kulingana na Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma waliojipatia sifa zilizoainishwa katika
Aya ya 5(i) wenye uzocfu wa kazi usiopungua miaka mitatu katika
daraja hilo.

(i) Kazi za Kufanya:

Afisa  TEHAMA Mkuu Daraja la I atapangiwa kazi na
Wizara/Mamlaka zinazohusika katika fani Kutegemeana na taaluma
yake kama ifuatavyo:

L. Fani ya Usimamizi wa Data za Kielektroniki (Database
Administration).

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika moja
ya fani zifuatazo;  Sayansi ya Kompyuta, T'cknolojia ya Habari, na
Tcknolojia ya Habari na Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya
Habari au mafunzo mengine mwenye Shahada au Stashahada ya
Uzamili inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

(a) Kutoa ushauri kuhusu matumizi sahihi ya hifadhi data (Advice on
the use of database);

(b) Kusimamia utckelezaji wa shughuli za hifadhi data (Oversee the
implementation of database monitoring plan);

(¢) Kusimamia maandalizi ya viwango na taratibu za utumiajl wa
mifumo ya hifadhi data (Monitor standards, procedures and
access methods for database management systems); na

(d)Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
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2. Ivani ya Usalama wa Mifumo ya TEHAMA (ICT Security):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayansi ya
Kompyuta, Teknolojia ya Habari, na Tcknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Menejimenti ya Mifumo ya Habari au mafunzo
mengine mwenye Shahada au Stashahada ya Uzamili inayohusiana na
tani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kusimamia undaaji wa mifumo ya usalama wa Mifumo ya
TEHAMA  (Oversee the acquisition, implementation and
management of security controls and mechanisms);

b) Kusimamia uandaaji wa mipango, miongozo na taratibu za
utekelezaji wa usalama wa mifumo ya TEHAMA (Workout
plans, guidelines and procedures for security implementation
holistically);

¢) Kuandaa enco mbadala la kuendeshea mifumo ya TEHAMA
utokcapo uharibifu;

d) Kuandaa utaratibu wa muda wa urejeshaji wa hudumu za mifumo
ya TEHAMA 1wapo uharibifu ukitokea (Preparc a business
recovery timeline);

¢) Kuandaa utaratibu wa mawasiliano utakaotumika uharibifu
unapotokea (Istablish a call tree to be followed in the event of a
disaster); '

f) Kushiriki katika maandalizi ya sera za TEHAMA na taratibu
zake za kiusalama; na

g) Kufanya kazi nyinginc atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

lrani  ya Usimamizi wa Mitandao ya TEHAMA (Network
Administration).

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Uhandis1 wa Kompyuta, Sayansi ya
Kompyuta, Elektroniki na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano au
mafunzo mengine mwenye Shahada au Stashahada ya Uzamili
Inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kuandaa miongozo ya mitandao (Direct, supervise and

coordinate an organisation - wide information technology
system);
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b) Kusimamia miundombinu ya mtandao wa Kompyuta na
kuwczesha  upatikanaji  wa  wovuti  (Supervise  network
infrastructure and maintains external and internal web presence):

¢) Kutathmini mifumo ya mtandao wa Kompyuta (Evaluate and
troubleshoot network systems);

d) Kutoa ushauri kuhusu miundombinu ya mitandao (Advise on
policy and strategics on network infrastructure development): na

¢) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazl zinazoendana na sifa na fani yake.

Ivani ya Usimamizi Teknolojia za Tovuti na Media anuai (Web and
Multimedia Administration):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Tcknolojia ya Habari,
T'eknolojta ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya
Habari au mafunzo mengine mwenye Shahada au Stashahada ya
Uzamili inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kuandaa miongozo ya upatikanaji wa teknolojia stahiki kwa ajili
ya ucndeshajl wa programu za wovuti na media anuai (Oversce
selection of appropriate technologies to support multimedia web
applications);

b) Kutoa ushauri katika masuala ya kuendeleza tovuti zenye
media anual (multimedia Web Development);

c) Kuandaa miongozo ya vigezo vya kiufundi na kiutendaji kwenye
tovuti na media anuai (Oversee functional and technical
specitications for multimedia website); '

d) Kutoa ushauri wa kitaalam na vigezo vya kusanifu wovuti na
media anuai (Advises on the technical and design aspects of
independently developed multimedia websites planning to tie into
an organization’s web sites);

¢c) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.

fani  ya Usimamizi Programu tumizi za TEHAMA (ICT
Applications):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari,
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Menejimenti ya Mifumo ya
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Habar1 au mafunzo menginc mwenye Shahada au Stashahada ya
Uzamili inayohusiana na fani hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kuhakiki matokeco ya kazi za Programu tumizi. (Review
production output for accuracy and validity),

b) Kushirikiana na watumiaji katika kubuni Programu tumizi
zitakazokidht majukumu ya msingi ya idara. (Initiatc computer
programs supporting corc business functions),

¢) Kutoa mwongozo wa ufuatiliaji wa mchakato wa utendaji kazi wa
Programu tumizi na kuandaa taarifa (Monitor data processing and
preparce reports),

d) Kutoa ushaurt kuhusu miongozo na taratibu zinazotumika katika
kusimamia sckta ya TEHAMA. (Offer input into related policy
and procedure decisions),

c) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazl zinazoendana na sifa na fani yake.

I~ani ya Utengenezaji Programiu za TIEHAMA (Programming):
Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu katika Sayansi ya
Kompyuta, Tcknolojia ya Habari, Tcknolojia ya Habari na
Mawasiliano na Mencjimenti ya Mifumo ya Habari au mafunzo
mengine mwenye Shahada au Stashahada ya Uzamili inayohusiana na
fanit hii. Kazi zake zitakuwa ni:

a) Kusimamia upatikanaji wa teknolojia stahiki kwa ajili ya
uendeshaji wa programu (Oversce seclection of appropriate
programiming tools);

b) Kutoa ushaurt wa masuala ya utengeneczaji wa programu za
kompyuta (advise on programming 1ssues);

¢c) Kusimamia uandaaji wa vigezo vya kiufundi na kiutendaji katika
programu za kompyuta (Oversce functional and technical
specifications for programs);

d) Kusimamia masuala ya kitaalam na kuweka vigezo kwa
watengenczajl wa programu za kompyuta (Advises on the
technical and code writing);

¢) Kutanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kazi zinazoendana na sifa na fani yake.
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Fani ya Usimamizi Mifumo ya TEHAMA (Systems Administration).
Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Koinpyuta katika
moja ya fani zifuatazo; Uhandisi wa Kompyuta, Sayansi ya
Kompyuta, Tcknolojia ya Habari, Teknolojia ya Habart na
Mawasiliano na Mencjimenti ya Mifumo ya Habari au matunzo
mengine mwenye Shahada au Stashahada ya Uzamili inayohusiana na
fani hii. Kazi zake zitakuwa ni: |

a) Kusimamia shughuli mbalimbali za TEHAMA  zinazoathiri
utendaji wa shughuli zingine za TEHAMA (Direct, supervise ana
coordinate organisation-wide information technology system that
impact other information technology operations);

b) Kuandaa mwongozo wa mpango wa mafunzo kwa watumiaji wa
programu za Kompyuta (Supervise development of user training
plan);

¢) Kutengeneza programu za Kompyuta (Softwarc  systems
development);

d) Kusimamia matengenczo ya njia, taratibu na vigezo vya upimaji
wa ubora wa programu za kompyuta. (Supervisc development
methods, procedures, and metrics nceded to);

¢) Kusimamia uendeshaj wa Programu tumizi (Maintain and support
various businecss process applications); na

) Kufanya kazi nyinginc atakazopangiwa na mkubwa wake wa kazi
zinazocndana na sifa na fani yake.

Fani ya Uchambuzi Mifumo ya Kompyula (Computer Systems
Analysis):

Mhitimu wa Shahada au Stashahada ya Juu ya Kompyuta katika
moja ya fani zifuatazo, Sayansi ya Kompyuta, na Menejimentt ya
Mifumo ya Habari au mafunzo mengine mwenyc Shahada au
Stashahada ya Uzamili inayohusiana na fani hit. Kazi zake zitakuwa
ni:

a) Kusimamia ufungaji, majaribio na matengenezo ya vihifadhi
vyote/program za kompyuta na mitambo vya miumo wa
mawasiliano ya stmu;

b) Kutayarisha na kutunza miongozo, taratibu na viwango ya
mifumo ya kompyuta;
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c) Kuwa kiungo kati ya maeneo mengine ya kituo cha data na
program za kompyuta; ‘

d) Kuandaa taratibu za utunzaji kumbukumbu zinazohitajika kwa
kuendelezea miundombinu ya Tekeneolojia ya Habari unaofaa na
wenye ufanisi; na

e) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na mkubwa wake wa
kaz1 zinazoendana na sifa na fani yake.
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